Đặt tính sao cho các chữ số ở cùng một hàng đặt thẳng cột với nhau, sau đó tính theo thứ tự từ phải sang trái.
Lời giải chi tiết:
Quảng cáo
Bài 2
Video hướng dẫn giải
Viết giá trị của biểu thức vào ô trống:
m
3
30
23
230
m × 78
Phương pháp giải:
Thay chữ bằng số rồi tính giá trị biểu thức đó.
Lời giải chi tiết:
Nếu m = 3 thì m × 78 = 3 × 78 = 234 ;
Nếu m = 30 thì m × 78 = 30 × 78 = 2340 ;
Nếu m = 23 thì m × 78 = 23 × 78 = 1794 ;
Nếu m = 230 thì m × 78 = 230 × 78 = 17940 ;
Ta có bảng kết quả như sau:
m
3
30
23
230
m × 78
234
2340
1794
17940
Bài 3
Video hướng dẫn giải
Tim người khỏe mạnh bình thường mỗi phút đập khoảng 75 lần. Hãy tính số lần đập của tim người đó trong 24 giờ.
Phương pháp giải:
- Đổi: 1 giờ = 60 phút.
- Tính số lần tim đập trong 1 giờ = số lần tim đập trong 1 phút × 60.
- Tính số lần tim đập trong 24 giờ = số lần tim đập trong 1 giờ × 24.
Lời giải chi tiết:
Tóm tắt
Mỗi phút: khoảng 75 lần
24 giờ: .....lần ?
Cách 1:
Đổi: 1 giờ = 60 phút.
Trong 1 giờ tim người đó đập số lần là:
75 × 60 = 4500 [lần]
Trong 24 giờ, tim người đó đập số lần là:
4500 × 24 = 108000 [lần]
Đáp số: 108000 lần.
Cách 2:
Số phút trong 24 giờ là
60 x 24 = 1440 [phút]
Trong 24 giờ, tim người đó đập số lần là
75 x 1440 = 108 000 [lần]
Đáp số: 108 000 lần
Bài 4
Video hướng dẫn giải
Một cửa hàng bán 13kg đường loại 5200 đồng một ki-lô-gam và 18kg đường loại 5500 đồng một ki-lô-gam. Hỏi khi bán hết hai loại đường trên cửa hàng đó thu được tất cả bao nhiêu tiền ?
Phương pháp giải:
- Tính số tiền thu được khi bán đường loại 5200 đồng một ki-lô-gam.
- Tính số tiền thu được khi bán đường loại 5500 đồng một ki-lô-gam.
- Tính tổng số tiền thu được.
Lời giải chi tiết:
Tóm tắt
Loại 5200 đồng/kg: 13 kg
Loại 5500 đồng/kg: 18 kg
Tất cả:..... đồng?
Bài giải
Số tiền bán 13kg đường loại 5200 đồng một ki-lô-gam là:
5200 × 13 = 67600 [đồng]
Số tiền bán 18kg đường loại 5500 đồng một ki-lô-gam là:
5500 × 18 = 99000 [đồng]
Số tiền cửa hàng thu được tất cả là:
67600 + 99000 = 166600 [đồng]
Đáp số: 166600 đồng.
Bài 5
Video hướng dẫn giải
Một trường học có 18 lớp, trong đó 12 lớp, mỗi lớp có 30 học sinh và 6 lớp, mỗi lớp có 35 học sinh. Hỏi trường đó có tất cả bao nhiêu học sinh ?