Top 1 ✅ Cho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCla] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu ?b] Tính khối lượng ZnCl2 tạ nam 2022 được cập nhật mới nhất lúc 2022-02-06 14:53:17 cùng với các chủ đề liên quan khác
cho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCla] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng ѵà khối lượng dư bao nhiêu ?b] Tính khối lượng ZnCl2 tạ
Hỏi:
cho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCla] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng ѵà khối lượng dư bao nhiêu ?b] Tính khối lượng ZnCl2 tạcho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCla] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng ѵà khối lượng dư bao nhiêu ?
b] Tính khối lượng ZnCl2 tạo thành sau phản ứng
Đáp:
giangnguyen:Đáp án: Zn + 2HCl –> ZnCl2+ H2
0,2— 0,2
nZn=13/65=0,2[mol]
nHCl=18,25/36,5=0,5[mol]
–>HCl dư
nHCl dư=0,5-0,4=0,1[mol]
mHCl dư=0,1.36,5=3,65[g]
b.mZnCl2=0,2.136=27,2[g]
Giải thích các bước giải:
giangnguyen:Đáp án: Zn + 2HCl –> ZnCl2+ H2
0,2— 0,2
nZn=13/65=0,2[mol]
nHCl=18,25/36,5=0,5[mol]
–>HCl dư
nHCl dư=0,5-0,4=0,1[mol]
mHCl dư=0,1.36,5=3,65[g]
b.mZnCl2=0,2.136=27,2[g]
Giải thích các bước giải:
giangnguyen:Đáp án: Zn + 2HCl –> ZnCl2+ H2
0,2— 0,2
nZn=13/65=0,2[mol]
nHCl=18,25/36,5=0,5[mol]
–>HCl dư
nHCl dư=0,5-0,4=0,1[mol]
mHCl dư=0,1.36,5=3,65[g]
b.mZnCl2=0,2.136=27,2[g]
Giải thích các bước giải:
cho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCla] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng ѵà khối lượng dư bao nhiêu ?b] Tính khối lượng ZnCl2 tạ
Xem thêm : ...
Vừa rồi, bị.vn đã gửi tới các bạn chi tiết về chủ đề Cho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCla] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu ?b] Tính khối lượng ZnCl2 tạ nam 2022 ❤️️, hi vọng với thông tin hữu ích mà bài viết "Cho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCla] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu ?b] Tính khối lượng ZnCl2 tạ nam 2022" mang lại sẽ giúp các bạn trẻ quan tâm hơn về Cho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCla] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu ?b] Tính khối lượng ZnCl2 tạ nam 2022 [ ❤️️❤️️ ] hiện nay. Hãy cùng bị.vn phát triển thêm nhiều bài viết hay về Cho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCla] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu ?b] Tính khối lượng ZnCl2 tạ nam 2022 bạn nhé.
Top 1 ✅ Bài 1 Cho 13gam Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25 gam HCL a] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu b] Tính khối lư nam 2022 được cập nhật mới nhất lúc 2021-12-15 07:59:01 cùng với các chủ đề liên quan khác
Bài 1 Cho 13gam Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25 gam HCL a] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng ѵà khối lượng dư bao nhiêu b] Tính khối lư
Hỏi:
Bài 1 Cho 13gam Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25 gam HCL a] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng ѵà khối lượng dư bao nhiêu b] Tính khối lưBài 1Cho 13gam Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25 gam HCLa] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng ѵà khối lượng dư bao nhiêub] Tính khối lượng ZnCl2 tạo thành sau phản ứngc] Dẫn toàn bộ lượng H2 trên đi qua sắt [III] oxit vừa đủ.Tính khối lượng kim loại thu được sau phản ứngBài 2Đốt cháy 11,2[g] Fe trong bình chứa 2,24[l] khí oxi [ đktc]a] Viết phương trình phản ứngb] Tính số mol mỗi chất trước phản ứngc] Tính khối lượng chất dư sau phản ứngd] Tính khối lượng oxi sắt từ thu được sau phản ứngBài 3Dùng 6,72[l] khí H2 [ đktc] để khử 20[g] sắt [lll] oxita] Sau phản ứng, chất nào còn dư ? Tính khối lượng chất còn dư
b] Tính khối lượng sắt thu được
Đáp:
nhanlinh:Bạn tham khảo nha!
Bài 1: `-` `Zn + 2HCl -> ZnCl_2 + H_2 ↑`
a.`-` $n_{Zn}$ `=` $\dfrac{13}{65}$ ` = 0,2` `[mol]`
`-` $n_{HCl}$ `=` $\dfrac{18,25}{36,5}$ `= 0,5` `[mol]`
`-` Xét TLD giữa `Zn` ѵà `HCl`, ta có:
`-` $\dfrac{0,2}{1}$ `< ` $\dfrac{0,5}{2}$
`->` `Zn` hết, `HCl` dư.
`->` Xét theo `[mol]` c̠ủa̠ `Zn`.
`-` $n_{HCl[dư]}$ `= 0,5 – 0,4 = 0,1` `[mol]`
`->` $m_{HCl[dư]}$ `= 0,1 × 36,5 = 3,65` `[g]`
b.`-` Theo phương trình $n_{ZnCl_2}$ `= ` $n_{Zn}$ `= 0,2` `[mol]`
`->` $m_{ZnCl_2}$ `= 0,2 × 136 = 27,2` `[g]`
c.`-` `Fe_2O_3 + 3H_2 -> 2Fe + 3H_2O`
`-` Theo phương trình $n_{H_2}$ `= 0,2` `[mol]`
`->` $n_{Fe}$ `= ` $\dfrac{2}{15}$ `[mol]`
`->` $m_{Fe}$ `=` $\dfrac{2}{15}$ ` × 56 = 7,467` `[g]`
Bài 2: a.`-` `3Fe + 2O_2 \overset{t^o}\to Fe_3O_4`
b.`-` $n_{Fe}$ `=` $\dfrac{11,2}{56}$ `= 0,2` `[mol]`
`-` $n_{O_2}$ `=` $\dfrac{2,24}{22,4}$ `= 0,1` `[mol]`
c.`-` Xét TLD giữa `Fe` ѵà `O_2`, ta có:
`-` $\dfrac{0,2}{3}$ `>` $\dfrac{0,1}{2}$
`->` `O_2` hết, `Fe` dư.
`->` Xét theo `[mol]` c̠ủa̠ `O_2`.
`-` $n_{Fe[dư]}$ `= 0,2 – 0,15 = 0,05` `[mol]`
`->` $m_{Fe[dư]}$ `= 0,05 × 56 = 2,8` `[g]`
d.`-` Theo phương trình $n_{O_2}$ `= 0,1` `[mol]`
`->` $n_{Fe_3O_4}$ `= 0,05` `[mol]`
`->` $m_{Fe_3O_4}$ `= 0,05 × 232 = 11,6` `[g]`
Bài 3: `-` `Fe_2O_3 + 3H_2 -> 2Fe + 3H_2O`
`-` $n_{H_2}$ `=` $\dfrac{6,72}{22,4}$ `= 0,3` `[mol]`
`-` $n_{Fe_2O_3}$ `=` $\dfrac{20}{160}$ `= 0,125` `[mol]`
`-` Xét TLD giữa `Fe_2O_3` ѵà `H_2`, ta có:
`-` $\dfrac{0,3}{3}$ `` `Fe_2O_3` dư, `H_2` hết.
`->` Xét theo `[mol]` c̠ủa̠ `H_2`.
`-` $n_{Fe_2O_3[dư]}$ `= 0,125 – 0,1 = 0,025` `[mol]`
`->` $m_{Fe_2O_3[dư]}$ `= 0,025 × 160 = 4` `[g]`
b.`-` Theo phương trình $n_{Fe_2O_3}$ `= 0,025` `[mol]`
`->` $n_{Fe}$ `= 0,2` `[mol]`
`->` $m_{Fe}$ `= 0,2 × 56 = 11,2` `[g]`
nhanlinh:Bạn tham khảo nha!
Bài 1: `-` `Zn + 2HCl -> ZnCl_2 + H_2 ↑`
a.`-` $n_{Zn}$ `=` $\dfrac{13}{65}$ ` = 0,2` `[mol]`
`-` $n_{HCl}$ `=` $\dfrac{18,25}{36,5}$ `= 0,5` `[mol]`
`-` Xét TLD giữa `Zn` ѵà `HCl`, ta có:
`-` $\dfrac{0,2}{1}$ `< ` $\dfrac{0,5}{2}$
`->` `Zn` hết, `HCl` dư.
`->` Xét theo `[mol]` c̠ủa̠ `Zn`.
`-` $n_{HCl[dư]}$ `= 0,5 – 0,4 = 0,1` `[mol]`
`->` $m_{HCl[dư]}$ `= 0,1 × 36,5 = 3,65` `[g]`
b.`-` Theo phương trình $n_{ZnCl_2}$ `= ` $n_{Zn}$ `= 0,2` `[mol]`
`->` $m_{ZnCl_2}$ `= 0,2 × 136 = 27,2` `[g]`
c.`-` `Fe_2O_3 + 3H_2 -> 2Fe + 3H_2O`
`-` Theo phương trình $n_{H_2}$ `= 0,2` `[mol]`
`->` $n_{Fe}$ `= ` $\dfrac{2}{15}$ `[mol]`
`->` $m_{Fe}$ `=` $\dfrac{2}{15}$ ` × 56 = 7,467` `[g]`
Bài 2: a.`-` `3Fe + 2O_2 \overset{t^o}\to Fe_3O_4`
b.`-` $n_{Fe}$ `=` $\dfrac{11,2}{56}$ `= 0,2` `[mol]`
`-` $n_{O_2}$ `=` $\dfrac{2,24}{22,4}$ `= 0,1` `[mol]`
c.`-` Xét TLD giữa `Fe` ѵà `O_2`, ta có:
`-` $\dfrac{0,2}{3}$ `>` $\dfrac{0,1}{2}$
`->` `O_2` hết, `Fe` dư.
`->` Xét theo `[mol]` c̠ủa̠ `O_2`.
`-` $n_{Fe[dư]}$ `= 0,2 – 0,15 = 0,05` `[mol]`
`->` $m_{Fe[dư]}$ `= 0,05 × 56 = 2,8` `[g]`
d.`-` Theo phương trình $n_{O_2}$ `= 0,1` `[mol]`
`->` $n_{Fe_3O_4}$ `= 0,05` `[mol]`
`->` $m_{Fe_3O_4}$ `= 0,05 × 232 = 11,6` `[g]`
Bài 3: `-` `Fe_2O_3 + 3H_2 -> 2Fe + 3H_2O`
`-` $n_{H_2}$ `=` $\dfrac{6,72}{22,4}$ `= 0,3` `[mol]`
`-` $n_{Fe_2O_3}$ `=` $\dfrac{20}{160}$ `= 0,125` `[mol]`
`-` Xét TLD giữa `Fe_2O_3` ѵà `H_2`, ta có:
`-` $\dfrac{0,3}{3}$ `` `Fe_2O_3` dư, `H_2` hết.
`->` Xét theo `[mol]` c̠ủa̠ `H_2`.
`-` $n_{Fe_2O_3[dư]}$ `= 0,125 – 0,1 = 0,025` `[mol]`
`->` $m_{Fe_2O_3[dư]}$ `= 0,025 × 160 = 4` `[g]`
b.`-` Theo phương trình $n_{Fe_2O_3}$ `= 0,025` `[mol]`
`->` $n_{Fe}$ `= 0,2` `[mol]`
`->` $m_{Fe}$ `= 0,2 × 56 = 11,2` `[g]`
nhanlinh:Bạn tham khảo nha!
Bài 1: `-` `Zn + 2HCl -> ZnCl_2 + H_2 ↑`
a.`-` $n_{Zn}$ `=` $\dfrac{13}{65}$ ` = 0,2` `[mol]`
`-` $n_{HCl}$ `=` $\dfrac{18,25}{36,5}$ `= 0,5` `[mol]`
`-` Xét TLD giữa `Zn` ѵà `HCl`, ta có:
`-` $\dfrac{0,2}{1}$ `< ` $\dfrac{0,5}{2}$
`->` `Zn` hết, `HCl` dư.
`->` Xét theo `[mol]` c̠ủa̠ `Zn`.
`-` $n_{HCl[dư]}$ `= 0,5 – 0,4 = 0,1` `[mol]`
`->` $m_{HCl[dư]}$ `= 0,1 × 36,5 = 3,65` `[g]`
b.`-` Theo phương trình $n_{ZnCl_2}$ `= ` $n_{Zn}$ `= 0,2` `[mol]`
`->` $m_{ZnCl_2}$ `= 0,2 × 136 = 27,2` `[g]`
c.`-` `Fe_2O_3 + 3H_2 -> 2Fe + 3H_2O`
`-` Theo phương trình $n_{H_2}$ `= 0,2` `[mol]`
`->` $n_{Fe}$ `= ` $\dfrac{2}{15}$ `[mol]`
`->` $m_{Fe}$ `=` $\dfrac{2}{15}$ ` × 56 = 7,467` `[g]`
Bài 2: a.`-` `3Fe + 2O_2 \overset{t^o}\to Fe_3O_4`
b.`-` $n_{Fe}$ `=` $\dfrac{11,2}{56}$ `= 0,2` `[mol]`
`-` $n_{O_2}$ `=` $\dfrac{2,24}{22,4}$ `= 0,1` `[mol]`
c.`-` Xét TLD giữa `Fe` ѵà `O_2`, ta có:
`-` $\dfrac{0,2}{3}$ `>` $\dfrac{0,1}{2}$
`->` `O_2` hết, `Fe` dư.
`->` Xét theo `[mol]` c̠ủa̠ `O_2`.
`-` $n_{Fe[dư]}$ `= 0,2 – 0,15 = 0,05` `[mol]`
`->` $m_{Fe[dư]}$ `= 0,05 × 56 = 2,8` `[g]`
d.`-` Theo phương trình $n_{O_2}$ `= 0,1` `[mol]`
`->` $n_{Fe_3O_4}$ `= 0,05` `[mol]`
`->` $m_{Fe_3O_4}$ `= 0,05 × 232 = 11,6` `[g]`
Bài 3: `-` `Fe_2O_3 + 3H_2 -> 2Fe + 3H_2O`
`-` $n_{H_2}$ `=` $\dfrac{6,72}{22,4}$ `= 0,3` `[mol]`
`-` $n_{Fe_2O_3}$ `=` $\dfrac{20}{160}$ `= 0,125` `[mol]`
`-` Xét TLD giữa `Fe_2O_3` ѵà `H_2`, ta có:
`-` $\dfrac{0,3}{3}$ `` `Fe_2O_3` dư, `H_2` hết.
`->` Xét theo `[mol]` c̠ủa̠ `H_2`.
`-` $n_{Fe_2O_3[dư]}$ `= 0,125 – 0,1 = 0,025` `[mol]`
`->` $m_{Fe_2O_3[dư]}$ `= 0,025 × 160 = 4` `[g]`
b.`-` Theo phương trình $n_{Fe_2O_3}$ `= 0,025` `[mol]`
`->` $n_{Fe}$ `= 0,2` `[mol]`
`->` $m_{Fe}$ `= 0,2 × 56 = 11,2` `[g]`
Bài 1 Cho 13gam Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25 gam HCL a] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng ѵà khối lượng dư bao nhiêu b] Tính khối lư
Xem thêm : ...
Vừa rồi, học-sinh.vn đã gửi tới các bạn chi tiết về chủ đề Bài 1 Cho 13gam Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25 gam HCL a] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu b] Tính khối lư nam 2022 ❤️️, hi vọng với thông tin hữu ích mà bài viết "Bài 1 Cho 13gam Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25 gam HCL a] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu b] Tính khối lư nam 2022" mang lại sẽ giúp các bạn trẻ quan tâm hơn về Bài 1 Cho 13gam Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25 gam HCL a] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu b] Tính khối lư nam 2022 [ ❤️️❤️️ ] hiện nay. Hãy cùng học-sinh.vn phát triển thêm nhiều bài viết hay về Bài 1 Cho 13gam Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25 gam HCL a] Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu b] Tính khối lư nam 2022 bạn nhé.